A cikin 'yan shekarun nan, filaye na cellulose da aka sabunta (irin su viscose, modal, Tencel da sauran fibers) suna ci gaba da tasowa, wanda ba kawai biyan bukatun mutane ba ne kawai a cikin lokaci, har ma da wani ɓangare na magance matsalolin ƙarancin albarkatu da lalata muhalli.
Saboda fiber cellulose da aka sabunta yana da fa'idodin fiber cellulose na halitta da fiber na roba, ana amfani dashi sosai a cikin yadi tare da sikelin amfani da ba a taɓa gani ba.
01.Fiber viscose na yau da kullun
Viscose fiber shine cikakken sunan fiber viscose.Fiber cellulose ce da aka samu ta hanyar hakowa da sake fasalin ƙwayoyin fiber daga cellulose na itace na halitta tare da "itace" azaman ɗanyen abu.
Hanyar shirye-shirye: shuka cellulose ne alkalized don samar da alkali cellulose, sa'an nan amsa tare da carbon disulfide don samar da cellulose xanthate.Maganin danko da aka samu ta hanyar narkewa a cikin maganin alkaline mai narkewa ana kiransa viscose.An kafa Viscose a cikin fiber viscose bayan rigar kadi da jerin hanyoyin sarrafawa
Rashin daidaituwa na tsarin gyare-gyare na yau da kullun na fiber viscose na yau da kullun zai sa sashin giciye na fiber na yau da kullun ya bayyana kugu ko mara kyau, tare da ramukan ciki da ramuka marasa daidaituwa a cikin madaidaiciyar shugabanci.Viscose yana da kyakkyawan shayar da danshi da rini, amma yanayinsa da ƙarfinsa kaɗan ne, musamman jiƙan ƙarfinsa kaɗan ne.
02.Modal fiber
Modal fiber sunan kasuwanci ne na babban rigar modules viscose fiber.Bambance-bambance tsakanin fiber modal da fiber viscose na yau da kullun shine cewa fiber na yau da kullun yana inganta rashin ƙarfi na ƙarancin ƙarfi da ƙarancin ƙarancin fiber na fiber na yau da kullun a cikin rigar, kuma yana da ƙarfi da ƙarfi a cikin yanayin rigar, don haka galibi ana kiran shi babban viscose mai ƙarfi. zaren.
Irin wannan samfurori na masana'antun fiber daban-daban kuma suna da sunaye daban-daban, irin su Lenzing modal TM iri fiber, fiber polynosic, Fuqiang fiber, hukapok da sabon sunan kamfanin lanzing a Austria.
Hanyar shiri: Ana samun madaidaicin ma'aunin rigar ta hanyar tsari na musamman na tsarin samarwa.Ya bambanta da tsarin samar da fiber na viscose gabaɗaya:
(1) Cellulose yakamata ya sami matsakaicin matsakaicin matsakaicin adadin polymerization (kimanin 450).
(2) Maganin kayan aikin kadi da aka shirya yana da babban taro.
(3) An shirya abin da ya dace na wanka na coagulation (kamar ƙara abun ciki na zinc sulfate a cikinsa) kuma an rage yawan zafin jiki na wanka na coagulation don jinkirta saurin kafawa, wanda ya dace don samun fibers tare da tsari mai mahimmanci da babban crystallinity. .Tsarin ciki da na waje na filayen da aka samu ta wannan hanyar sun yi daidai da juna.Tsarin tushen tushen fata na ɓangaren giciye na zaruruwa ba a bayyane yake ba kamar na filayen viscose na yau da kullun.Siffar ɓangaren giciye tana ƙoƙarin zama madauwari ko kuma madauwari, kuma saman mai tsayi yana da santsi.Fiber ɗin suna da ƙarfi mai ƙarfi da modulus a cikin yanayin rigar, kuma kyawawan kaddarorin hygroscopic suma sun dace da suturar ciki.
Tsarin ciki da na waje na fiber yana da ingantacciyar daidaituwa.Tsarin tushen tushen fata na sashin giciye na fiber ba shi da kyau a bayyane fiye da na fiber na viscose na yau da kullun.Siffar ɓangaren giciye tana ƙoƙarin zama zagaye ko kugu, kuma shugabanci mai tsayi yana da santsi.Yana da babban ƙarfi da modulus a cikin yanayin rigar da kyakkyawan aikin ɗaukar danshi.
03.Rashin fiber
Lyocell fiber wani nau'i ne na fiber cellulose na wucin gadi, wanda aka yi da polymer cellulose na halitta.Kamfanin kautor na Burtaniya ne ya ƙirƙira shi kuma daga baya ya koma kamfanin Swiss Lanjing.Sunan ciniki shine Tencel, kuma an karɓi sunan sa "Tiansi" a China.
Hanyar shiri: Lyocell wani sabon nau'in fiber cellulose ne wanda aka shirya ta hanyar narkar da ɓangaren litattafan almara kai tsaye zuwa cikin maganin kadi tare da n-methylmoline oxide (NMMO) maganin ruwa a matsayin mai narkewa, sannan ta amfani da rigar kadi ko bushe bushe hanyar kadi, ta amfani da wani takamaiman taro na nmmo-h2o bayani a matsayin coagulation wanka don samar da fiber, sa'an nan kuma mikewa, wankewa, mai da bushewa spun primary fiber.
Idan aka kwatanta da hanyar samar da fiber na al'ada, babbar fa'idar wannan hanyar juyawa ita ce NMMO na iya narkar da ɓangaren litattafan almara na cellulose kai tsaye, ana iya sauƙaƙe tsarin samar da kayan juzu'i sosai, kuma adadin dawo da NMMO zai iya kaiwa fiye da 99%, kuma da kyar tsarin samar da gurbata muhalli.
Tsarin ilimin halittar jiki na fiber Lyocell ya sha bamban da na viscose na yau da kullun.Tsarin sashin giciye ya kasance iri ɗaya ne, zagaye, kuma babu tushen tushen fata.Fuskar mai tsayi santsi ce kuma babu tsagi.Yana da kyawawan kaddarorin inji fiye da fiber viscose, kyakkyawan kwanciyar hankali na girman wankewa (yawan ragewa shine kawai 2%) da haɓakar danshi mai girma.Yana da kyakykyawan kyalli, rike mai laushi, mai kyawu da kyawu.
Bambanci tsakanin viscose, modal da lessel
(1)Sashin fiber
(2)Siffofin fiber
•Viscose fiber
• Yana da kyau shayar da danshi da kuma saduwa da physiological bukatun na mutum fata.Yarinyar tana da laushi, santsi, mai numfashi, ba mai yuwuwa ga wutar lantarki mai tsayi, juriya ta UV, jin daɗin sawa, sauƙin rini, launi mai haske bayan rini, saurin launi mai kyau, da kuma iya jurewa.Yanayin rigar yana da ƙasa, ƙimar raguwa yana da girma kuma yana da sauƙin lalacewa.Hannun yana jin wuya bayan ƙaddamarwa, kuma elasticity da juriya na lalacewa ba su da kyau.
• Modal fiber
• Yana da taɓawa mai laushi, mai haske da tsabta, launi mai haske da saurin launi mai kyau.Yarinyar tana jin santsi musamman, saman zane yana da haske kuma mai ban sha'awa, kuma ɗorawa ya fi kyau fiye da auduga na yanzu, polyester da filaye na viscose.Yana da ƙarfi da taurin zaruruwan roba, kuma yana da haske da jin siliki.Kayan yadudduka yana da juriya na wrinkle da juriya na guga, mai kyau sha ruwa da kuma iska, amma masana'anta ba su da kyau.
• Ƙananan fiber
• Yana yana da yawa m Properties na halitta fiber da roba fiber, halitta haske, m ji, high ƙarfi, m babu shrinkage, mai kyau danshi permeability da permeability, taushi, dadi, santsi da sanyi, mai kyau drapability, m da kuma m.
(3)Iyakar aikace-aikace
• Fiber viscose
•Gajerun zaruruwa na iya zama zalla mai tsafta ko a haɗe su da sauran zaruruwan yadi, waɗanda suka dace da yin suturar ƙasa, tufa da kayan ado iri-iri.Kayan filament yana da haske da bakin ciki, kuma za'a iya amfani dashi don kayan kwalliya da kayan ado ban da tufafi.
•Modal fiber
•Modale's saƙa yadudduka ana amfani da yafi amfani da yin kamfas, amma kuma ga wasanni, m lalacewa, shirts, high-karshen shirye-sanya yadudduka, da dai sauransu Haɗuwa da sauran zaruruwa iya inganta matalauta straightness na m modal kayayyakin.
•Ƙananan fiber
• Ya shafi dukkan fannonin masaku, ko auduga, ko ulu, ko siliki, da kayan daki, ko saka ko saka, yana iya samar da kayayyaki masu inganci da inganci.
(Lalacewar da aka samo daga: Hakikanin masana'anta)
Lokacin aikawa: Agusta-22-2022